Scalp Folliculitis: వేసవి కాలంలో జుట్టు దురద సమస్య వేధిస్తుంది. ఇది ప్రమాదకరం కాదని అనిపించినప్పటికీ నిపుణులు ఈ సమస్యను నిర్లక్ష్యం చేయకూడదని హెచ్చరిస్తున్నారు. ఇది మచ్చలతో పాటు శాశ్వతంగా జుట్టు రాలే సమస్యను పెంచుతుందని పేర్కొంటున్నారు.

వేసవి కాలం వచ్చేసింది. ఇప్పటికే ఎండలు దంచికొడుతున్నాయి. అలాగే ఉక్కపోత కూడా అధికంగా ఉంటుంది. ముఖ్యంగా వేసవి కాలంలో జుట్టు దురద సమస్య వేధిస్తుంది. ఇది ప్రమాదకరం కాదని అనిపించినప్పటికీ నిపుణులు ఈ సమస్యను నిర్లక్ష్యం చేయకూడదని హెచ్చరిస్తున్నారు. ఇది మచ్చలతో పాటు శాశ్వతంగా జుట్టు రాలే సమస్యను పెంచుతుందని పేర్కొంటున్నారు. తరచుగా జుట్టు దురద వస్తుంటే అది స్కాల్ప్ ఫోలిక్యులిటిస్‌కు సంకేతం కావచ్చని వివరిస్తున్నారు. ముఖ్యంగా ఈ సమస్య ఉన్నవారి వెంట్రుకల కుదుళ్ల చుట్టూ చీముతో మొటిమలు ఉంటాయని పేర్కొంటున్నారు. తరచుగా గోకడం, జుట్టును లాగడం-మెలితిప్పడం, పోనీటెయిల్‌లు, జడల కోసం  బిగుతుగా లాగడం, బిగుతుగా హగ్గింగ్ టోపీలు, హెల్మెట్‌ల వాడకం, తరచుగా ఆయిల్ మసాజ్‌లు, హెడ్ షేవింగ్ ప్రాక్టీస్, నూనెల వాడకం, కామెడోజెనిక్ హెయిర్ స్ప్రేలు వాడడం వల్ల ఈ సమస్య మరింత తీవ్రం అవుతుంది. దెబ్బతిన్న ఫోలికల్స్‌లో బ్యాక్టీరియా లేదా ఫంగల్ ఇన్‌ఫెక్షన్‌గా  వచ్చే అవకాశం ఉంది. 

స్కాల్ప్ సమస్య

ఫోలిక్యులిటిస్‌ ఉన్నవారి నెత్తిమీద మొటిమలను వస్తాయి ఇవి ముఖంపై వచ్చే మొటిమలను పోలి ఉంటాయి. స్కాల్ప్ ఫోలిక్యులిటిస్ అనేది వివిధ ఇన్ఫెక్షన్ల కారణంగా వెంట్రుకల కుదుళ్ల చుట్టూ మంటకు కారణం అవుతుంది. స్కాల్ప్ ఫోలిక్యులిటిస్ లింగం లేదా వయస్సుతో సంబంధం లేకుండా ఎవరికైనా వస్తుందని వైద్య నిపుణులు చెబుతున్నారు. సీజన్‌లో మార్పులు లేదా అదనపు నూనె స్రావాల కారణంగా ఫోలికల్స్‌లో ఉండే ఈస్ట్ విపరీతమైనప్పుడు బ్యాక్టీరియా ఫోలిక్యులిటిస్ వంటి కొన్ని ఇతర రకాల స్కాల్ప్ ఫోలిక్యులిటిస్ విస్ఫోటనం చెందుతుంది. వేసవి నెలల్లో చెమట పెరగడం వల్ల పరిస్థితి మరింత తీవ్రమవుతుంది. ఈ సమస్య సెబోర్హెయిక్ డెర్మటైటిస్‌తో సంబంధం కలిగి ఉంటుంది. సాధారణంగా 18 నుంచి  50 సంవత్సరాల వయస్సు ఉన్న వ్యక్తుల్లో కనిపిస్తుంది. అలాగే తరచుగా  అనారోగ్యకరమైన ఆహారం, కార్బోహైడ్రేట్లు, చక్కెర ఆహారాల ద్వారా కూడా స్కాల్ప్ ఫోలిక్యులిటిస్ ప్రమాదం పెరుగుతుంది . చక్కెరలు, కార్బోహైడ్రేట్‌లు అధికంగా ఉన్న ఆహారాలు మీ రక్తంలో చక్కెర స్థాయిలను హెచ్చుతగ్గులకు గురి చేస్తాయి, ఇది మీ చర్మంలోని హార్మోన్‌లను ఎక్కువ నూనెను ఉత్పత్తి చేయడానికి దారితీస్తుంది. అలాగే ఒత్తిడి, హార్మోన్ల అసమతుల్యత కూడా ఈ పరిస్థితికి కారణం కావచ్చు. నెత్తిమీద ఎక్కువగా చెమట పట్టి, ఆ తర్వాత జుట్టు కడగనివారిలో కూడా ఇది కనిపిస్తుంది. 

రోగ నిర్ధారణ, చికిత్స

మీకు పైన పేర్కొన్న లక్షణాలు కనిపిస్తే వీలైనంత త్వరగా మీ చర్మవ్యాధి నిపుణుడిని సంప్రదించాలి. ‘డెర్మటోస్కోప్’ అనే హ్యాండ్‌హెల్డ్ ఇమేజింగ్ పరికరంతో మీ తల చర్మాన్ని వైద్యుల క్షుణ్ణంగా తనిఖీ చేస్తారు. అలాగే  చికిత్స ఎంపికల్లో సాలిసిలిక్ యాసిడ్, కెటోకానజోల్ లేదా టీ ట్రీ ఆయిల్‌ను కలిగి ఉండే ఔషధ షాంపూలు సూచిస్తారు.  తీవ్రమైన కేసుల కోసం చర్మవ్యాధి నిపుణులు యాంటీబయాటిక్‌లను సూచిస్తారు. అదనంగా, బిగుతుగా ఉండే కేశాలంకరణకు దూరంగా ఉండటం, స్కాల్ప్‌ను శుభ్రంగా మరియు పొడిగా ఉంచడం మరియు ఒత్తిడి స్థాయిలను తగ్గించడం వంటివి పరిస్థితిని నివారించడంలో మరియు నిర్వహించడంలో సహాయపడతాయి. 

ఇవి కూడా చదవండిమరిన్ని లైఫ్‌స్టైల్  వార్తల కోసం ఈ లింక్ క్లిక్ చేయండి..

లేటెస్ట్ న్యూస్ హైలెట్స్ చూడండి

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You Missed