రక్తపరీక్షలు కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిని వెల్లడైనప్పుడే చాలా మంది భయాందోళనలకు గురవుతారు. అంతకు ముందు కొలెస్ట్రాల్ గురించి ఎవరికీ పెద్దగా అవగాహన ఉండదు. అంతేకాదు సైలెంట్ కిల్లర్ లాగా రక్తంలో కొలెస్ట్రాల్ పెరుగుతుంది. అయితే ఈ రోజుల్లో జీవనశైలి, అతిగా తినడం వల్ల ఈ కొలెస్ట్రాల్ సమస్యలు..

రక్తపరీక్షలు కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిని వెల్లడైనప్పుడే చాలా మంది భయాందోళనలకు గురవుతారు. అంతకు ముందు కొలెస్ట్రాల్ గురించి ఎవరికీ పెద్దగా అవగాహన ఉండదు. అంతేకాదు సైలెంట్ కిల్లర్ లాగా రక్తంలో కొలెస్ట్రాల్ పెరుగుతుంది. అయితే ఈ రోజుల్లో జీవనశైలి, అతిగా తినడం వల్ల ఈ కొలెస్ట్రాల్ సమస్యలు తలెత్తుతున్నాయి. కానీ కొలెస్ట్రాల్ అని నిర్ధారణ అయిన తర్వాత కూడా అవగాహన లేని వారు చాలా మంది ఉన్నారు. అదేవిధంగా, మటన్, వేయించిన ఆహారాన్ని తినడం వల్ల ఆరోగ్యానికి మంచిదేనా..? నిపుణుల ద్వారా పూర్తి వివరాలు తెలుసుకుందాం.

కొలెస్ట్రాల్ రక్తంలో ఒక మైనపు పదార్థం. శరీరం మంచి కొలెస్ట్రాల్‌ను ఉత్పత్తి చేయాలి. కానీ చెడు కొలెస్ట్రాల్ స్థాయి పెరిగితే అది ప్రమాదకరం. గుండె సమస్యలు వచ్చాయి. చెడు కొలెస్ట్రాల్ పెరిగినప్పుడు, అది రక్త నాళాలలో పేరుకుపోతుంది. ఇక్కడ నుంచి గుండెపోటు, స్ట్రోక్ వచ్చే అవకాశం ఉంటుంది. చెడు కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిని 70 కంటే తక్కువగా ఉంచడం ఎల్లప్పుడూ మంచిది. 100లోపు ఉన్నా గుండె జబ్బులు వచ్చే అవకాశం తక్కువగా ఉంటుంది.

కొలెస్ట్రాల్ సమస్యలు తలెత్తినప్పుడు చాలామంది తమ ఆహారం నుంచి రెడ్ మీట్‌ను తొలగిస్తారు. చాలా మంది మటన్ ప్రేమను వదులుకోలేరు. అయితే కొలెస్ట్రాల్ స్థాయి పెరిగితే మటన్ తినకపోవడమే మంచిదని నిపుణుల అభిప్రాయం. రెడ్ మీట్ లో ఫ్యాట్ ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఇది మీ కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను కూడా పెంచుతుంది. దానితో ట్రైగ్లిజరైడ్స్ కూడా పెరుగుతాయి. అయితే ఆరు నెలలకు ఒకసారి మటన్ తింటే ఎలాంటి నష్టం ఉండదు. అప్పుడప్పుడు ఒకటి లేదా రెండు మటన్ ముక్కలను తినడం వల్ల పెద్దగా నష్టం జరగదంటున్నారు. అయితే దానికి దూరంగా ఉండటం మంచిది.

ఇవి కూడా చదవండికొలెస్ట్రాల్ స్థాయి పెరిగితే చికెన్‌ని మటన్‌తో తినలేమా అనే ప్రశ్న చాలా మందికి ఉంటుంది. నిపుణుల అభిప్రాయం ప్రకారం.. మీరు అధిక కొలెస్ట్రాల్ కలిగి ఉంటే మీరు చికెన్ తినవచ్చు. వారానికి రెండు సార్లు చికెన్ తింటే ఎలాంటి హాని ఉండదు. చికెన్‌లో ప్రొటీన్లు ఎక్కువగా ఉంటాయి. ఈ ప్రోటీన్ కండరాల పనితీరును నిర్వహించడానికి సహాయపడుతుంది. అలాగే చికెన్‌లో కొవ్వు శాతం తక్కువగా ఉంటుంది. అందుకే ఈ ఆహారంతో పెద్దగా హాని ఉండదు.

మీకు కొలెస్ట్రాల్ ఉంటే మీరు చేపలను తినవచ్చు. చేపలలో ఒమేగా-3 ఫ్యాటీ యాసిడ్స్ ఉంటాయి. ఇవి ఆరోగ్యాన్ని మెరుగుపరుస్తాయి. చేపలు తింటే గుండె జబ్బులు రాకుండా నివారించవచ్చని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. ఆహారం నుంచి ఈ ఆహారాన్ని మినహాయించవద్దు. బదులుగా లోతైన నూనెలో చేపలను వేయించవద్దు. తక్కువ నూనెతో ఉడికించడానికి ప్రయత్నించండి. కొలెస్ట్రాల్ స్థాయి పెరిగితే నూనె మొత్తాన్ని గమనించడం ముఖ్యం. తక్కువ నూనెతో చేసిన వంటలను తినవచ్చు. ఎక్కువగా వేయించిన ఆహారానికి దూరంగా ఉండటం మంచిది.

కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలు ఎక్కువగా ఉంటే ఫైబర్ అధికంగా ఉండే ఆహారాన్ని ఎక్కువగా తినండి. ఫైబర్ చెడు కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను తగ్గించడంలో సహాయపడే ఒక పోషకం. దీని కోసం మీరు ఓట్స్, క్వినోవా, డాలియా మొదలైన తృణధాన్యాలతో చేసిన ఆహారాన్ని తినవచ్చు. ప్రతి రోజు వ్యాయామం చేయండి. ఇది మీ కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిలను అదుపులో ఉంచుతుంది.

మరిన్ని హెల్త్ వార్తల కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి

లేటెస్ట్ న్యూస్ హైలెట్స్ చూడండి

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You Missed