ఆహారంలో వేడి వేడి మసాలాలు ప్రస్తావించినప్పుడల్లా స్టార్ పువ్వు పేరు మొదట వస్తుంది. ఔషధ గుణాలున్న ఈ మసాలా దినుసును ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉపయోగిస్తున్నారు. ఇది శరీరాన్ని అలాగే మనస్సును ఫిట్‌గా ఉంచుతుంది.

సుగంధ ద్రవ్యాలు వంటకాలకు ప్రత్యేక రుచిని సంతరించుటకు మొక్కల భాగాల నుంచి తయారు చేయబడే దినుసులు. వీటిని ఉష్ణమండల సుగంధ మొక్కల బెరడు, విత్తనాలు, వేర్లు, పండ్లు, గింజల నుండి తయారు చేస్తారు. కొన్ని సుగంధ ద్రవ్యాలను చాలా అస్పష్టమైన, మృదువైన మొక్క కణజాలంతో తయారు చేస్తారు. మొక్కల ఆకులు, పువ్వులు, కొమ్మల నుండి తయారు చేసిన దినుసులను మూలికలుగా వ్యవహరిస్తారు. సాధారణంగా సుగంధ ద్రవ్యాలు బలమైన రుచి కలిగియుంటాయి. వాటిని ఎండబెట్టి ఉపయోగిస్తారు. సుగంధ ద్రవ్యాలకు పుట్టినిల్లు భారత దేశం.

ప్రపంచంలో వంటగదిలో అనేక రకాల మసాలా దినుసులు ఉన్నాయి. ఇవి ఆహార రుచిని పెంచడమే కాకుండా ఆయుర్వేద లక్షణాలతో నిండి ఉన్నాయి. ఇవి శరీరాన్ని అనేక రకాల వ్యాధులకు దూరంగా ఉంచుతాయి. అటువంటి మసాలా దినుసులలో ఒకటి స్టార్ పువ్వు ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు, దీనిని చక్ర ఫూల్ అని కూడా పిలుస్తారు. ఇది సరిగ్గా నక్షత్రం వలె కనిపిస్తుంది. భారతదేశం కాకుండా, లావోస్, కంబోడియా, ఫిలిప్పీన్స్, జమైకాలో స్టార్ పువ్వు సాగు చేస్తారు. చక్ర పుష్పం అద్భుతమైన లక్షణాలతో నిండి ఉంది. ఇందులో యాంటీ ఇన్‌ఫ్లమేటరీ, యాంటీ బ్యాక్టీరియల్, విటమిన్ ఎ, సి వంటి లక్షణాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. వీటి వల్ల కలిగే 5 ప్రయోజనాల గురించి తెలుసుకుందాం.

స్టార్ పువ్వు అద్భుతమైన ప్రయోజనాలు..

యాంటీ ఆక్సిడెంట్లు సమృద్ధిగా ఉండే..

స్టార్ పువ్వులో అధిక స్థాయిలో యాంటీఆక్సిడెంట్ ఉంటుంది, ఇది శరీరాన్ని హానికరమైన కణాల నుండి రక్షిస్తుంది. స్టార్ పువ్వు క్యాన్సర్, గుండె జబ్బులు, మధుమేహం వంటి వ్యాధుల ప్రమాదాన్ని తగ్గిస్తుంది.

శోథ నిరోధక లక్షణాలు 

స్టార్ పువ్వులో యాంటీ ఇన్‌ఫ్లమేటరీ గుణాలు ఉన్నాయి. ఇది శరీరంలో మంటను తగ్గిస్తుంది. ఆర్థరైటిస్, గుండె జబ్బుల వంటి వ్యాధుల ప్రమాదాన్ని తగ్గించడంలో స్టార్ పువ్వు చాలా సహాయపడుతుంది.

జీర్ణక్రియను మెరుగుపరుస్తుంది

జీర్ణక్రియను ఆరోగ్యంగా ఉంచడానికి స్టార్ పువ్వును పురాతన కాలం నుండి ఉపయోగిస్తున్నారు. ఇది అపానవాయువు, గ్యాస్, అజీర్ణం వంటి సమస్యలలో ఉపశమనాన్ని అందిస్తుంది. దీని కార్మినేటివ్ ఎఫెక్ట్ జీర్ణవ్యవస్థను మెరుగుపరుస్తుంది.
రోగనిరోధక శక్తిని బలోపేతం చేస్తాయి

స్టార్ పువ్వు రోగనిరోధక శక్తిని బలోపేతం చేయడానికి పనిచేస్తుంది. ఇది విటమిన్ సి మంచి మూలం. మీ ఆహారంలో స్టార్ పువ్వును చేర్చినట్లయితే, అది రోగనిరోధక శక్తిని మెరుగుపరుస్తుంది.

శ్వాసకోశ సమస్యల నుంచి ఉపశమనం..

దగ్గు, బ్రోన్కైటిస్ (ఉబ్బసం) వంటి శ్వాసకోశ ఇన్ఫెక్షన్ల నుండి ఉపశమనం పొందడానికి స్టార్ పువ్వు సాంప్రదాయకంగా ఉపయోగించబడింది. ఇది ఎక్స్‌పెక్టరెంట్ లక్షణాలను కలిగి ఉంది, ఇది శ్వాసనాళం నుండి శ్లేష్మం తొలగించి దగ్గు నుండి ఉపశమనాన్ని అందిస్తుంది.

(నోట్‌: ఇందులోని అంశాలు కేవలం అవగాహన కోసం మాత్రమే. ఆరోగ్య నిపుణుల సలహాల మేరకు అందించడం జరుగుతుంది. ఏదైనా సందేహాలు ఉంటే వైద్య నిపుణులను సంప్రదించండి.)

మరిన్ని హెల్త్ న్యూస్ కోసం

లేటెస్ట్ న్యూస్ హైలెట్స్ చూడండి

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You Missed