వంటగది సిలిండర్ కాకుండా, ఇతర రంగు సిలిండర్లు కూడా ఉన్నాయి. ఎరుపు సిలిండర్ కాకుండా, నీలం, నలుపు, తెలుపు సిలిండర్ కూడా ఉంది. అయితే, ఇలాంటి వివిధ రంగులు కలిగిన సిలిండర్లలో ఏ గ్యాస్ నిండి ఉంటుంది? ఈ సిలిండర్లకు అటువంటి రంగులనే ఎందుకు వేస్తారు.. ఈ ఆసక్తికరమైన ప్రశ్నలకు సమాధానం ఇక్కడ తెలుసుకుందాం..

మన వంటింట్లో ఉపయోగించే ఎరుపు రంగు సిలిండర్లు మనందరికీ తెలుసు. ఎల్‌పిజి గ్యాస్ అంటే లిక్విఫైడ్ పెట్రోలియం గ్యాస్ ఎరుపు రంగు సిలిండర్‌లలో వస్తుందని అందరికీ తెలుసు. కానీ, వంటగది సిలిండర్ కాకుండా, ఇతర రంగు సిలిండర్లు కూడా ఉన్నాయి. ఎరుపు సిలిండర్ కాకుండా, నీలం, నలుపు, తెలుపు సిలిండర్ కూడా ఉంది. అయితే, ఇలాంటి వివిధ రంగులు కలిగిన సిలిండర్లలో ఏ గ్యాస్ నిండి ఉంటుంది? ఈ సిలిండర్లకు అటువంటి రంగులనే ఎందుకు వేస్తారు.. ఈ ఆసక్తికరమైన ప్రశ్నలకు సమాధానం ఇక్కడ తెలుసుకుందాం..

సిలిండర్ వివిధ రంగులకు కారణం ఏమిటి?

నిజానికి, LPG కాకుండా అనేక రకాల గ్యాస్ ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉపయోగించబడుతుంది. ఎల్‌పీజీ గ్యాస్‌తో నింపిన ఎరుపు రంగు సిలిండర్‌ను వంటగదిలో వంట చేయడానికి మాత్రమే ఉపయోగిస్తారు. కానీ దానితో పాటు మన జీవితాన్ని సులభతరం చేయడంలో ముఖ్యమైన పాత్ర పోషించే అనేక వాయువులు ఉన్నాయి. LPG కంటే చాలా కాలం ముందు, బెలూన్లలో ఉపయోగించే ఆక్సిజన్, కార్బన్, నైట్రోజన్, హీలియం వాయువులను కూడా సిలిండర్లలో నింపుతారు. ఈ గ్యాస్‌ను సిలిండర్‌లో నింపడం చాలా సులభం, అయితే ఈ సిలిండర్లను కలిపితే సమస్య తలెత్తుతుంది. తద్వారా ఏ సిలిండర్‌లో ఏ గ్యాస్‌ నింపబడిందో ఎవరికీ తెలియకుండా పోతుంది. ఒక్కో రకం గ్యాస్ సిలిండర్‌కు వేర్వేరు రంగులు ఇవ్వడానికి ఇది ప్రధాన కారణం. తద్వారా గ్యాస్‌ను ఆ రంగు ద్వారా సులభంగా గుర్తించవచ్చు.

ఏ రంగు సిలిండర్‌లో ఏ వాయువు ఉంటుంది?

ఇవి కూడా చదవండిసాధారణంగా ఎల్‌పిజి అంటే లిక్విఫైడ్ పెట్రోలియం గ్యాస్‌ను మనం వంటకు ఉపయోగించే ఎరుపు రంగు సిలిండర్‌లలో నింపుతారు. ఇప్పుడు తెల్లటి సిలిండర్ విషయానికి వస్తే..తెల్ల సిలిండర్‌లో ఆక్సిజన్ గ్యాస్ నిండి ఉంటుంది. ఆక్సిజన్ గ్యాస్ సిలిండర్లు సాధారణంగా ఆసుపత్రులలో ఉపయోగిస్తారు.

ఐస్‌క్రీం తయారీకి, టైర్‌లను నింపడానికి ఉపయోగించే నల్లటి సిలిండర్‌లలో నైట్రోజన్ వాయువును నింపుతారు. ఇక బ్రౌన్ సిలిండర్ విషయానికి వస్తే.. ఇందులో హీలియం వాయువుతో నిండి ఉంటుంది. ఇది ఎగిరే బెలూన్‌లో నింపేందుకు ఉపయోగపడుతుంది. నీలం రంగు సిలిండర్ నైట్రస్ ఆక్సైడ్ వాయువుతో నిండి ఉంటుంది. దీనిని ‘లాఫింగ్ గ్యాస్’ అని కూడా పిలుస్తారు. బూడిద రంగు సిలిండర్లో కార్బన్ డయాక్సైడ్ ఉంటుంది. ఇది వాణిజ్యపరంగా ఉపయోగించబడుతుంది.

మరిన్ని లైఫ్ స్టైల్ న్యూస్ కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి..

లేటెస్ట్ న్యూస్ హైలెట్స్ చూడండి

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *