ఉరుకుల పరుగుల జీవితంతో పాటు పెరిగిన టెక్నాలజీ కారణంగా పిల్లలు వాటికి దూరమయ్యారు. దీంతో సమస్యలు కూడా పెరిగుతున్నాయి. ముఖ్యంగా మతిమరుపు సమస్య వయస్సుతో సంబంధం లేకుండా అందరినీ వేధిస్తుంది. అయితే ఈ సమస్య నుంచి రక్షణ కోసం ఏదైన సంగీత వాయిద్యాన్ని నేర్చుకుంటే మెదడు పనితీరు బాగుంటుందని పలు నివేదికలు వెల్లడిస్తున్నాయి.

గతంలో పిల్లలు చదువుతో పాటు ఆటలు, పాటలు వంటి అదనపు విద్యలను కూడా నేర్చుకునే వారు. ఆటలు పాటలు మనస్సుకు ఉల్లాసాన్నిస్తాయని అందరికీ తెలుసు. అయితే ఉరుకుల పరుగుల జీవితంతో పాటు పెరిగిన టెక్నాలజీ కారణంగా పిల్లలు వాటికి దూరమయ్యారు. దీంతో సమస్యలు కూడా పెరిగుతున్నాయి. ముఖ్యంగా మతిమరుపు సమస్య వయస్సుతో సంబంధం లేకుండా అందరినీ వేధిస్తుంది. అయితే ఈ సమస్య నుంచి రక్షణ కోసం ఏదైన సంగీత వాయిద్యాన్ని నేర్చుకుంటే మెదడు పనితీరు బాగుంటుందని పలు నివేదికలు వెల్లడిస్తున్నాయి. మెదడుపై సంగీతం ద్వారా వచ్చే సానుకూల ప్రభావాల గురించి అనేక అధ్యయనాలు నిర్వహించారు. సంగీతం మానసిక స్థితి, ఒత్తిడి నిర్వహణలో సహాయపడుతుంది. మెదడులోని ఇతర ఇంద్రియ ప్రాంతాలను ప్రేరేపిస్తుంది. ఒక కొత్త అధ్యయనంలో సంగీత వాయిద్యం నేర్చుకోవడం మెదడును యవ్వనంగా ఉంచడంలో సహాయపడుతుందని తెలుసుకున్నారు. ముఖ్యంగా మెదడు వృద్ధాప్యాన్ని మందగించడానికి సంగీత వాయిద్యం నేర్చుకోవాలని నిపుణులు సూచిస్తున్నారు. యువకులు, పెద్దలు ఇద్దరూ సంగీతకారులు, సంగీతకారులు కానివారి మెదడులను అధ్యయనం చేశారు. అయితే మెదడు దృష్టి కేంద్రీకరించడంలో సంగీత కళాకారులు మెరుగైన పనితీరు కనబరిచారని అధ్యయనంలో తేలింది. 

బీజింగ్‌లోని చైనీస్ అకాడమీ ఆఫ్ సైన్సెస్ విశ్వవిద్యాలయంలోని సైకాలజీ విభాగానికి చెందిన శాస్త్రవేత్తలు, దీర్ఘకాల సంగీత శిక్షణ ఆలస్యం చేస్తుందని, అలాగే మనస్సును యవ్వనంగా ఉంచే సామర్థ్యంలో సహజమైన, వయస్సు-సంబంధిత క్షీణతను ఎదుర్కోగలదని కనుగొన్నారు.మెదడుకు సంబంధించిన అభిజ్ఞా పనితీరు అనేది జ్ఞానాన్ని పొందడం, సమాచారాన్ని తారుమారు చేయడం, తార్కికం చేయడంలో మానసిక ప్రక్రియలను ప్రభావితం చేస్తుంది. ఇందులో అవగాహన, జ్ఞాపకశక్తి, అభ్యాసం, శ్రద్ధ, నిర్ణయం తీసుకోవడం, భాషా సామర్థ్యాలు ఉంటాయి. వాస్తవానికి, పెద్ద సంగీతకారుల మెదళ్లు ధ్వనించే పరిస్థితులలో ఆడియో విజువల్ అక్షరాలను గుర్తించడంలో యువ సంగీతకారులు కాని వారి మెదడులతో సరిపోలవచ్చు. ప్రజలు అకాల వృద్ధాప్యంతో, వృద్ధాప్యం బాగా పెరగడానికి, వృద్ధాప్యంతో సంబంధం ఉన్న సహజ అభిజ్ఞా క్షీణతను ఎదుర్కోవటానికి ఆరోగ్యకరమైన మార్గాలు ఉన్నాయని అధ్యయనంలో తేలింది. 

ఇవి కూడా చదవండిమరిన్ని హెల్త్ న్యూస్ కోసం 

లేటెస్ట్ న్యూస్ హైలెట్స్ చూడండి

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You Missed