పల్నాడు జిల్లాలో ఎమ్మెల్యే గోపిరెడ్డి శ్రీనివాసరెడ్డి గుర్రంపై హల్‌చల్‌ చేశారు. ఏడ్వర్డ్‌ పేటలో దేవతా విగ్రహాల ప్రతిష్టాపన కార్యక్రమానికి హాజరైన ఎమ్మెల్యేని గుర్రమెక్కించి ఊరేగించడం ఆసక్తికరంగా మారింది.

వేసవి కాలంలో పచ్చి కూరగాయలు తినడం వల్ల దాని స్వంత ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి. పచ్చి కాయగూరలన్నీ ఆరోగ్యానికి మేలు చేసేవే అయినప్పటికీ, వేసవిలో దొరికే కూరగాయలో మనం గుమ్మడికాయ లేదా సొరకాయ అని పిలుస్తారు, ఇది ఇతర కూరగాయల కంటే ఎక్కువ ప్రయోజనకరమైనది. గుమ్మడికాయ కుటుంబానికి చెందినది బీరకాయ. ఇది చాలా తక్కువ కేలరీల కూరగాయ, ఫైబర్ పుష్కలంగా ఉంటుంది. ఇది సూపర్ ఫుడ్‌గా చేస్తుంది.

ఇది కాకుండా, ఐరన్ మెగ్నీషియం, పొటాషియం మంచి మూలం కూడా ఇందులో ఉంది. నిపుణుల అభిప్రాయం ప్రకారం, దీన్ని తినడం వల్ల శరీరంపై చాలా మంచి ప్రభావం ఉంటుంది. వేసవిలో శరీరానికి చల్లదనాన్ని ఇస్తుంది. కాబట్టి బీరకాయ తినడం వల్ల కలిగే ఆరోగ్య ప్రయోజనాలేంటో తెలుసుకుందాం.

డీహైడ్రేషన్-

బీరకాయలో పొటాషియం, సోడియం, జింక్, కాపర్,సెలీనియం వంటి ఖనిజాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. ఇవన్నీ కలిసి శరీరంలోని ఎసిడిటీని తొలగించడంలో సహాయపడతాయి. డీహైడ్రేషన్ నుంచి రక్షించడానికి ఎలక్ట్రోలైట్ బూస్ట్‌ను అందిస్తుంది. శరీరంలో కోల్పోయిన ద్రవాలు, పోషకాలను సరఫరా చేస్తుంది.

స్కిన్, హెయిర్-

బీరకాయలో విటమిన్ ఎ, సి పుష్కలంగా ఉన్నాయి. ఇవి ఆరోగ్యకరమైన చర్మం, జుట్టుకు అవసరం, ఇందులో యాంటీఆక్సిడెంట్లు కూడా ఉన్నాయి. ఇవి ఫ్రీ రాడికల్ డ్యామేజ్‌ను నివారించడంలో సహాయపడతాయి. ఇది అకాల వృద్ధాప్యం, చర్మానికి దారితీస్తుంది. ఇతర జుట్టు సమస్యలను కలిగిస్తుంది.

మలబద్ధకం –

బీరకాయ గుజ్జులో అధిక మొత్తంలో సెల్యులోజ్ ఉంటుంది. ఇది సహజమైన డైటరీ ఫైబర్. ఫలితంగా, ఈ కూరగాయలను తినడం లేదా తేనెతో ఒక గ్లాసు బీరకాయ రసం తాగడం వల్ల మలబద్ధకం నుంచి వేగంగా ఉపశమనం లభిస్తుంది. అలాగే సాధారణ జీర్ణక్రియ పునరుద్ధరించబడుతుంది.

గుండె ఆరోగ్యం-

బీరకాయలో కొలెస్ట్రాల్, సంతృప్త కొవ్వు తక్కువగా ఉంటుంది. ఇది గుండె ఆరోగ్యానికి మేలు చేస్తుంది. ఇందులో పొటాషియం చాలా ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఇది రక్తపోటును నియంత్రిస్తుంది. గుండె జబ్బుల ప్రమాదాన్ని తగ్గించడంలో కూడా సహాయపడుతుంది.

బరువు-

బీరకాయ కూడా బరువు తగ్గడంలో మీకు సహాయపడుతుంది. గుమ్మడికాయలో చాలా తక్కువ కేలరీలు కనిపిస్తాయి. ఇందులో అధిక మొత్తంలో ఫైబర్ ఉంటుంది. ఇది తినడం వల్ల ఎక్కువ కాలం కడుపు నిండిన అనుభూతిని కలిగిస్తుంది. మీరు అతిగా తినడం నివారించవచ్చు.

రోగనిరోధక శక్తి-

రోగ నిరోధక శక్తిని పెంచడంలో బీరకాయ కూడా సహాయపడుతుంది, గుమ్మడికాయలో విటమిన్ సి, ఐరన్, మెగ్నీషియం, థయామిన్, రిబోఫ్లావిన్, జింక్ ఉన్నాయి. ఇవి రోగనిరోధక శక్తిని బలోపేతం చేయడంలో సహాయపడతాయి.

(నోట్‌: ఇందులోని అంశాలు కేవలం అవగాహన కోసం మాత్రమే. ఆరోగ్య నిపుణుల సలహాల మేరకు అందించడం జరుగుతుంది. ఏదైనా సందేహాలు ఉంటే వైద్య నిపుణులను సంప్రదించండి.)

మరిన్ని హెల్త్ న్యూస్ కోసం

లేటెస్ట్ న్యూస్ హైలెట్స్ చూడండి

By admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *